Vì sao năm nay người lao động được nghỉ ngày 01/9?

Thứ tư - 10/08/2022 03:37 150 0
Năm nay, ngoài lịch nghỉ hằng tuần cố định vào thứ Bảy, Chủ nhật, người lao động sẽ được nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 liên tiếp 4 ngày, từ ngày 01/9 đến 04/9/2022.

Từ năm 2021, khi Luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực, dịp 02/9, người lao động sẽ được nghỉ 02 ngày gồm ngày 02/9 (dương lịch) và 1 ngày liền trước hoặc liền sau.

Lịch nghỉ lễ Quốc khánh năm 2022

Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định, người lao động được nghỉ Quốc khánh 02 ngày (ngày 02/9 dương lịch và 1 ngày liền kề trước hoặc sau). Nếu những ngày nghỉ này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Theo hướng dẫn tại Công văn số 245/VPCP-KGVX ngày 11/01/2022 của Văn phòng Chính phủ về việc nghỉ Tết Nguyên đán và Quốc khánh năm 2022 của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động, dịp lễ Quốc khánh năm 2022 sẽ nghỉ từ ngày 01/9/2022 đến hết ngày 02/9/2022.

Do ngày 02/9 là thứ 6 của tuần nên cán bộ, công chức, viên chức sẽ được nghỉ lễ liên tiếp 04 ngày, từ ngày thứ Năm 01/9/2022 đến hết ngày Chủ nhật 04/9/2022. Như vậy, tổng số ngày nghỉ tối đa của dịp này là 04 ngày, không phải hoán đổi ngày nghỉ.

Lịch nghỉ trên áp dụng với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính, sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội. Các cơ quan, tổ chức không thực hiện lịch nghỉ cố định 02 ngày thứ Bảy, Chủ nhật hằng tuần, thì căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp.

Tiền lương, thưởng ngày lễ Quốc khánh 02/9 tính thế nào?

Về tiền lương làm thêm ngày nghỉ lễ Quốc khánh 02/9, theo quy định tại Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau: Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định, còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương, hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, Tết.

Tác giả: thị xã Hòa Thành phường long hoa, Trương Thị Hường

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập24
  • Máy chủ tìm kiếm15
  • Khách viếng thăm9
  • Hôm nay5,563
  • Tháng hiện tại51,546
  • Tổng lượt truy cập1,665,404
hkg
e office
hd nop hs truc tuyen
ke hoach phat trien nganh
sdt
hoc tap bac ho
cong dvc truc tuyen
hop thu dien tu
Cong bao tay ninh
tayninh online
an toan giao thong
cchc
cong khai minh bach
gop y du thao
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây