Thực hiện Kế hoạch của Ban Tuyên giáo Huyện ủy về việc tổ chức tuyên truyền Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới cho nông dân 02 xã Long Thành Nam, Long Thành Bắc.
Ngày 18/9 và ngày 23/9/2015, Ban Tuyên giáo Huyện ủy phối hợp với phòng Nông nghiệp-PTNT tổ chức 02 lớp tập huấn tuyên truyền về Chương trình mục tiêu Quốc gia xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2011-2020 và năm 2015. Khai giảng 02 lớp tập huấn có ông Huỳnh Văn Luận, Huyện ủy viên- Phó ban Tuyên giáo Huyện ủy, bà Nguyễn Thị Kim Phương, Trưởng phòng Nông nghiệp-PTNT huyện, ông Huỳnh Ngọc Tấn, Bí thư Đảng ủy xã Long Thành Nam; ông Lê Hồng Vân, Bí thư Đảng ủy xã Long Thành Bắc và các đồng chí trong ban thường vụ cùng 78 nông dân 02 xã Long Thành Nam và Long Thành Bắc.
Lớp tập huần tuyên truyền lần này nhằm giúp cho nông dân hiểu rõ về mục đích, ý nghĩa về xây dựng nông thôn mới; vì sao phải xây dựng nông thôn mới; mục tiêu xây dựng nông thôn mới là gì; ai làm nông thôn mới; ấp, xã làm những gì khi xây dựng nông thôn mới; những tiêu chí xây dựng nông thôn mới và thông báo thực trạng hơn 04 năm xây dựng nông thôn mới; những thuận lợi, khó khăn của 02 xã.
Kết quả 04 năm xây dựng nông thôn mới, xã Long Thành Bắc đạt 16/19 tiêu chí, còn 03 tiêu chí đang thực hiện phấn đấu đến tháng 12/2015 đạt 19/19 tiêu chí xã đạt chuẩn nông thôn mới năm 2015. Xã Long Thành Nam đạt 12/19 tiêu chí, còn 07 tiêu chí chưa đạt, ước thực hiện đến tháng 12/2015 xã đạt thêm 04 tiêu chí, nâng lên 16/19 tiêu chí, đồng thời phấn đấu năm 2016 đạt chuẩn nông thôn mới với 19/19 tiêu chí./.
Kim Phương